Cha mẹ lấy tiền lì xì của con trong trường hợp nào sẽ bị phạt?

07-01-2020 14:17

"Thuonghieu24h" - Có quan điểm cho rằng cha mẹ lấy tiền lì xì của con sẽ bị phạt đến 1 triệu đồng. Xin hỏi, thông tin đó có đúng không? (Hà Ngân - Hà Nội).

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 75 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì: "Con có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của con bao gồm tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng, thu nhập do lao động của con, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng của con và thu nhập hợp pháp khác. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của con cũng là tài sản riêng của con".

Tiền lì xì Tết cũng được coi là tài sản riêng của con theo quy định này.

Quan điểm này được áp dụng theo điểm a Khoản 2 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; chống bạo lực gia đình, hành vi chiếm đoạt tài sản riêng của thành viên gia đình bị xem là hành vi bạo lực về kinh tế và sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Như vậy, nếu cha mẹ có hành vi chiếm đoạt tiền của con, sẽ bị áp dụng theo điều khoản này, và bị phạt tiền đến 1.000.000đ.

Tuy nhiên, Điều 76 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 cũng quy định:

"1. Con từ đủ 15 tuổi trở lên có thể tự mình quản lý tài sản riêng hoặc nhờ cha mẹ quản lý.

2. Tài sản riêng của con dưới 15 tuổi, con mất năng lực hành vi dân sự do cha mẹ quản lý. Cha mẹ có thể ủy quyền cho người khác quản lý tài sản riêng của con. Tài sản riêng của con do cha mẹ hoặc người khác quản lý được giao lại cho con khi con từ đủ 15 tuổi trở lên hoặc khi con khôi phục năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp cha mẹ và con có thỏa thuận khác".

Như vậy, chỉ trong trường hợp con  trên 15 tuổi, không đồng ý cho cha mẹ quản lý tài sản riêng (tiền lì xì), mà cha mẹ có hành vi chiếm đoạt, thì khi đó cha mẹ mới bị xử phạt.

Thời gian gần đây, tiền lì xì của con trẻ không chỉ dừng lại ở số tiền mừng tuổi lấy may. Nhiều người lợi dụng việc mừng tuổi cho con để "cảm ơn" bố mẹ, do đó, số tiền mừng tuổi của trẻ có thể rất lớn. Nếu  trẻ chưa đủ khả năng để quản lý tài chính mà vẫn giữ số tiền như vậy sẽ gây lãng phí mà nguy hiểm cho trẻ. 

Cha mẹ cần hiểu luật, hiểu  tâm lý trẻ để thống nhất việc sử dụng tiền mừng tuổi của con một cách hợp lý.

Điều lệ cuộc thi Giọng ca vàng Bolero Việt Nam 2020

Thu Bình/Theo Lan Tường - Baophapluat.vn

https://baophapluat.vn/hoi-dap-365/cha-me-lay-tien-li-xi-cua-con-trong-truong-hop-nao-se-bi-phat-488857.html

Tags: Tết Nguyên Đán,Tết 2020,Tết Nguyên đán 2020,Lì xì,Tư vấn